Chủ đề trao đổi – Viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Nhiều nhà đầu tư có dự định kinh doanh và muốn mở công ty trong đó có cả công chức, viên chức. Vậy thì viên chức có được thành lập doanh nghiệp hay không? Hãy liên hệ vào số hotline 0932 068 886 để được giải đáp và tư vấn cụ thể nhanh chóng.

Công chức, viên chức có được thành lập doanh nghiệp không? Viên chức có được làm giám đốc doanh nghiệp cũng là cũng hỏi đang được chú ý nhiều? Đảng viên có được mở công ty riêng? Viên chức có được đăng ký hộ kinh doanh hay không? Là những câu được đặt ra nhằm tìm kiếm đáp án chính xác cho bạn đọc, hãy cùng Quang Minh theo dõi bài viết dưới đây.

Người viên chức có được thành lập doanh nghiệp không

Giải đáp câu hỏi: “ Viên chức có được thành lập doanh nghiệp hay không?”

Chủ đề đang được nhiều viên chức quan tâm nhất hiện nay bởi các cán bộ, công chức, viên chức có ý định muốn kiếm thêm thu nhập cho gia đình và bản thân họ ngoài giờ làm việc hành chính nên đã có kế hoạch muốn kinh doanh mở rộng và thành lập công ty riêng cho mình.

Nhưng các viên chức vẫn còn đang băn khoăn không biết mình có được phép thành lập công ty hoặc đăng ký kinh doanh không khi làm việc trong bộ máy nhà nước.

Theo quy định của pháp luật để ngăn ngừa tham nhũng và lạm dụng chức quyền mưu cầu lợi ích cá nhân nên luật pháp có ban hành quy định thành lập doanh nghiệp rõ ràng về vấn đề này như sau:

Căn cứ vào Điểm b Khoản 2 Điều 17 của Luật Doanh nghiệp về các cá nhân không có quyền thành lập doanh nghiệp như cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của Luật cán bộ, công chức và Luật viên chức.

Bên cạnh đó, dựa vào Điểm d Khoản 2 của Luật này thì cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại khoản a Điều 88 của Luật này cũng không được quyền thành lập doanh nghiệp.

Do đó, câu hỏi “viên chức có được thành lập doanh nghiệp hay không” sẽ có ngay câu trả sau khi bạn đọc xong các điều giải đáp phía trên. 

Vậy nếu như không được thành lập doanh nghiệp thì người viên chức có được làm giám đốc doanh nghiệp không hoặc quản lý doanh nghiệp?

Giải đáp thắc mắc về viên chức có được mở công ty không

Trả lời câu hỏi: “Viên chức được quyền tham gia đầu tư góp vốn, mua cổ phần”

Dựa vào phần nội dung trên để trả lời câu hỏi tiếp theo chỉ nằm sau lượt quan tâm tìm kiếm của câu hỏi trước và đội ngũ Quang Minh nhận được khi tư vấn cho khách hàng.

Nếu như doanh nghiệp đó nằm ngoài sự quản lý của người viên chức, viên chức sẽ được phép tham gia, đầu tư góp vốn nhưng không được quyền điều hành, quản lý công ty.

Dù là loại hình công ty cổ phần, công ty TNHH, công ty hợp danh, bệnh viện tư, hợp tác xã,… cũng chỉ được quyền tham gia đầu tư góp vốn, mua cổ phần với tư cách là thành viên tham gia thay vì là người trực tiếp quản lý để tránh trường hợp dùng quyền hành của mình làm lợi ích riêng.

Giải đáp câu hỏi liên quan thành lập công ty

Như vậy, bài viết này của Quang Minh đã giải đáp được các vấn đề cần thiết cho một số câu hỏi thắc mắc liên quan mà nhiều viên chức muốn muốn kinh doanh và có mong muốn quyết định thành lập công ty còn đang băn khoăn, ngoài ra nếu còn có khúc mắc về vấn đề pháp lý muốn đầu tư kinh doanh thì hãy liên hệ ngay với đội ngũ chuyên viên công ty tư vấn thành lập doanh nghiệp Quang Minh để được tư vấn một cách cụ thể, chi tiết.

Nguồn: https://tuvanquangminh.com/vien-chuc-co-duoc-thanh-lap-doanh-nghiep-khong/

Xem thêm:

https://flipboard.com/@tuvanquangm2021/ch-trao-i—vi-n-ch-c-c-c-th-nh-l-p-doanh-nghi-p-kh-ng-c8psu4auy

https://local.google.com/place?id=3018012227037522627&use=posts&lpsid=4219438204427330405

https://medium.com/@tuvanquangminh/ch%E1%BB%A7-%C4%91%E1%BB%81-trao-%C4%91%E1%BB%95i-vi%C3%AAn-ch%E1%BB%A9c-c%C3%B3-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-th%C3%A0nh-l%E1%BA%ADp-doanh-nghi%E1%BB%87p-kh%C3%B4ng-8515d7c80df9

https://tuvanquangminhdn.tumblr.com/post/666791888977854464/ch%E1%BB%A7-%C4%91%E1%BB%81-trao-%C4%91%E1%BB%95i-vi%C3%AAn-ch%E1%BB%A9c-c%C3%B3-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-th%C3%A0nh-l%E1%BA%ADp

https://tuvanquangminhdn.wixsite.com/my-site-2/post/chu-de-trao-doi-vien-chuc-co-duoc-thanh-lap-doanh-nghiep-khong

https://ok.ru/tuvanquangminh/statuses/153412975768417

https://trello.com/c/7QpNjgdD/7-ch%E1%BB%A7-%C4%91%E1%BB%81-trao-%C4%91%E1%BB%95i-vi%C3%AAn-ch%E1%BB%A9c-c%C3%B3-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-th%C3%A0nh-l%E1%BA%ADp-doanh-nghi%E1%BB%87p-kh%C3%B4ng

https://blogfreely.net/tuvanquangminh/chu-de-trao-doi-vien-chuc-co-duoc-thanh-lap-doanh-nghiep-khong

Công ty Dịch vụ Tư vấn Luật Quang Minh
Địa chỉ: 19/2B Thạnh Lộc 08, Khu phố 03, Phường Thạnh Lộc, Quận 12, TP. HCM
Hotline: 0932 068 886 hoặc 096 3839 005
Website: https://tuvanquangminh.com/
Email: info.tuvanquangminh@gmail.com

Published by

tuvanquangminh

https://tuvanquangminh.com/ - Quang Minh là công ty chuyên tư vấn thủ tục pháp lý thành lập doanh nghiệp trong và ngoài nước, dịch vụ kế toán trọn gói, giấy phép kinh doanh,... Liên hệ tư vấn: Công ty TNHH Dịch vụ Tư vấn Luật Quang Minh Website: https://tuvanquangminh.com/ Email: info.tuvanquangminh@gmail.com SĐT: 0932 068 886 Địa chỉ: 19/2B Thạnh Lộc 08, Kp 03, Phường Thạnh Lộc, Quận 12,TP HCM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *